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DIBAJI 

 
Virusi vya UKIMWI na UKIMWI na madhara yake hapa Tanzania 

vilitangazwa kuwa janga la kitaifa mnamo mwaka 1999. Tangu kipindi 

hicho maambukizo yameendelea kutokea kwa watu wa rika zote licha ya 

juhudi za kudhibiti janga hilo zinazofanywa na wadau mbalimbali 

ikiwemo serikali. Serikali imeendelea kuweka mazingira mwafaka ya 

kuwezesha kila mtu, taasisi na sekta kushiriki katika mwitikio wa kitaifa 

dhidi ya janga hilo. Sera na Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI 

vinahimiza mchango wa kila sekta katika kudhibiti UKIMWI kwa maana 

ya kuwa na afua za UKIMWI mahali pa Kazi kulingana na fursa linganifu 

za Kisekta ikiwepo utaalamu, nyenzo, vifaa, miundo mbinu na bajeti.  

 

Pamoja na Virusi Vya UKIMWI na UKIMWI pia tatizo la Magonjwa Sugu 

Yasiyoambukizwa (MSY) limeanza kukua kwa kasi. Baadhi ya 

magonjwa hayo ni kisukari, shinikizo la damu, moyo, saratani, pumu na 

kupooza. Awali magonjwa haya yalipatikana zaidi katika nchi 

zilizoendelea, hali iliyosababisha yaitwe ‘‘magonjwa ya matajiri’’. Kwa 

sasa MSY inaongezeka kwa kasi katika nchi zinazoendelea ikiwemo 

Tanzania na, siyo tu kwa watu wenye kipato kikubwa bali hata wenye 

kipato kidogo mijini na vijijini.  

 

Mintaarafu ya taarifa ya Shirika la Umoja wa Mataifa na Wizara ya Afya 

takwimu zinaonyesha kuwa asilimia 27 ya watanzania wana tatizo la 

shinikizo la damu na asilimia 9 wana kisukari (WHO/MoHSW STEPS 

Survey 2012). Athari za magonjwa haya kiafya na gharama za tiba ni 

kubwa. Hata hivyo mbinu za kuzuia MSY zipo ndani ya uwezo wa mtu 

binafsi kwa kubadili mtindo wa maisha kwa gharama ndogo 

ikilinganishwa na gharama za matibabu. 

  

Kwa kuzingatia mchango wa Watumishi wa Umma kwa maendeleo ya 

taifa, udhibiti wa magonjwa haya mahali pa kazi unahitaji kupewa 

msukumo wa kipekee ili kunusuru afya zao. Utafiti unaonyesha kuwa 

magonjwa ya moyo, kisukari yanaweza kuzuilika kwa asilimia 80 na 

saratani asilimia 50 kwa kuwa na mtindo wa maisha unaozingatia ulaji  
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TAMKO LA KATIBU MKUU - OFISI YA RAIS 
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA 

 
 
Takwimu za mwaka 2013 zinaonesha kuwa idadi ya Watumishi wa 

Umma nchini ni 500,028. Watumishi hawa ni sehemu muhimu ya nguvu 

kazi ya taifa ambao wanahitaji kuwa na afya bora ili waweze kutekeleza 

majukumu yao kwa ufanisi.  

 

Pamoja na jitihada za Serikali za kudhibiti VVU na UKIMWI ili kudumisha 

afya za watumishi, tatizo la Magonjwa Sugu Yasiyo-ambukizwa (MSY) 

limebainika kuwa linaathiri afya za watumishi. Kwa pamoja matatizo 

haya (VVU, UKIMWI na MSY) yanachangia kwa kiasi kikubwa 

kupunguza ufanisi wa utendaji kazi katika Utumishi wa Umma. Athari 

zitokanazo na magonjwa haya ni pamoja na kupungua kwa nguvu kazi 

kunakosababishwa na vifo, kuongezeka kwa gharama za matibabu na 

kupungua kwa tija kazini, hivyo kuathiri ukuaji wa pato la taifa.   

 

Kitaifa, takwimu za maambukizo ya VVU zinaonesha kuwa asilimia 5.1 

ya watu wanaishi na VVU (THMIS 2012). Aidha katika Utumishi wa 

Umma, takwimu zinaonesha kuwa taasisi 103 kati ya 280 zina watumishi 

1,645 waliojiweka wazi kuwa wanaishi na VVU (OR-MUU 2013).  

 

Mbinu za kuzuia magonjwa haya zinajulikana na zipo ndani ya uwezo 

wa mtumishi kwa kuzingatia mtindo bora wa maisha ikiwa ni pamoja na 

ulaji unaofaa, mazoezi ya mwili, kuwa na uzito usiozidi kiasi kulingana 

na urefu, kuepuka matumizi ya pombe, sigara na mienendo ya tabia 

hatarishi zinazoweza kusababisha maambukizo ya VVU.  

Watumishi wa Umma wenye VVU, UKIMWI na MSY wana fursa ya 

kuimarisha afya zao kwa kuzingatia ushauri na unasihi, mtindo bora wa 

maisha pamoja na matibabu ili waweze kuendelea kutekeleza 

majukumu yao mahali pa kazi kwa ufanisi.  

 

Kutokana na athari za MSY katika Utumishi wa Umma, imebainika kuwa 

ni muhimu kujumuisha magonjwa hayo katika jitihada za Serikali za 

kudhibiti  VVU na UKIMWI mahali pa kazi. Mwongozo huu umeandaliwa 

ili kutoa maelekezo kwa Wizara na taasisi zake, Idara  zinazojitegemea,   
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VIFUPISHO 
 
AIDS  - Acquired Immuno-Deficiency Syndrome 
 
ARVs  - Anti-retrovirals - (Dawa za kupunguza makali ya VVU)  
 
BMI  - Body Mass Index   

 
CD4           - Cluster of Differentition 4 (Seli katika damu zinazohusika 

na kinga ya mwili ikiwa ni pamoja na kushambulia VVU) 
 
DACC - District AIDS Control Coordinator  
 
LGAs  - Local Government Authorities 
 
MDAs - Ministries, Departments and Agencies 
 
MoHSW -  Ministry of Health and Social Welfare 
 
MSY  - Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa 
  
OR-MUU - Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
 
PO-PSM - President’s Office, Public Service Management 
 
RS  - Regional Secretariat 
 
TACAIDS - Tanzania Commission for AIDS 
 
TALGWU - Tanzania Local Government Workers Union 
 
THMIS - Tanzania HIV/AIDS and Malaria Indicator Survey 
 
TUGHE - Tanzania Union of Government and Health Employees 
 
UKIMWI - Ukosefu wa Kinga Mwilini 
 
VVU  - Virusi vya UKIMWI 
 
WHO  - World Health Organisation 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI, DHAMIRA, MALENGO NA NYARAKA 
ZINAZOSIMAMIA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO 

 

1.1 Utangulizi 

 
Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI katika Utumishi wa Umma wa mwaka 

2007 ulianisha umuhimu wa kuhuishwa pale inapobidi ili kukidhi mahitaji 

kulingana na mabadiliko yanayotokea. Hivyo uandaaji wa mwongozo 

huu unazingatia mahitaji ya sasa ya kulinda na kuimarisha afya za 

watumishi wa Umma ili waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.  

 

Utekelezaji wa Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI katika Utumishi wa 

Umma wa mwaka 2007 uliibua Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa 

(MSY) kuwa tatizo miongoni mwa jamii  wakiwemo watumishi wa Umma.  

 

Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa (MSY) yamekuwa yakiongezeka kwa 

kasi miongoni mwa Watumishi wa Umma nchini kama ilivyo katika nchi 

nyingine zinazoendelea. Baadhi ya magonjwa hayo ni pamoja na 

Shinikizo kubwa la damu, kisukari, saratani, magonjwa ya njia ya hewa 

na msongo wa mawazo (Kiambatisho Na. 1.). Asilimia kubwa ya 

magonjwa haya husababishwa na mtindo wa maisha usiofaa.  

 

Virusi vya UKIMWI (VVU) na UKIMWI pamoja na Magonjwa Sugu 

Yasiyoambukizwa (MSY) yamekuwa ni tatizo kubwa nchini ikiwemo 

sekta ya  Umma. Magonjwa haya yamesababisha kupotea kwa nguvu 

kazi, mahudhurio hafifu mahali pa kazi, kupungua kwa ufanisi na 

kuongeza mzigo wa kazi kwa watumishi wengine. Kwa upande wa 

Serikali hali hii imesababisha matumizi makubwa ya rasilimali fedha 

katika kuwahudumia watumishi wanaoishi na magonjwa hayo.  

 

Juhudi za kudhibiti maradhi hayo zimekuwa zikichukuliwa kwa 

kushirikisha sekta zote na wadau mbalimbali kitaifa. Kimsingi utekelezaji 

wa afua kuhusu mwitikio wa masuala ya VVU, UKIMWI na MSY 

umejikita katika Mkakati wa Taifa wa Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa 

wa mwaka 2009 – 2015 na Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kisekta wa 
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Kudhibiti VVU na UKIMWI wa mwaka 2013 - 2017. Afua hizo ni 

uimarishaji wa afya, kinga,  uelewa sahihi kuhusu lishe, uangalizi wa 

karibu,  mazingira wezeshi, matibabu na huduma kwa wanaoishi na 

VVU, UKIMWI na MSY. 

 

Sekta ya Umma ina wajibu wa kuchukua hatua madhubuti ili kuhakikisha 

kuwa watumishi wa Umma wanawezeshwa kwanza, kujikinga na 

maambukizo ya VVU na UKIMWI na kujiepusha kushambuliwa na MSY. 

Pili, kuwasaidia watumishi wa Umma wanaoishi na VVU, UKIMWI na 

MSY na kukabiliana na athari za maradhi hayo.  

      

1.2  Dhamira ya Mwongozo 

Dhamira ya mwongozo huu ni kulinda na kuimarisha afya na 

ustawi wa Watumishi wa Umma  ili waweze kutekeleza majukumu 

yao kwa ufanisi wakati wote. 

 

1.3 Lengo na Malengo Mahsusi 

1.3.1 Lengo Kuu 

Lengo kuu ni kutoa maelekezo kwa Wizara na Taasisi zake, Idara  

zinazojitegemea,  Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na 

Mamlaka  za Serikali za Mitaa kuhusu utaratibu bora wa  kudhibiti 

VVU, UKIMWI na MSY katika Utumishi wa Umma. 

 

1.3.2 Malengo Mahsusi 

Malengo mahsusi ya Mwongozo huu ni:- 

 

 Kuimarisha uongozi shirikishi katika: 

 Utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI na MSY; 

 Kupunguza maambukizo mapya ya VVU na kudhibiti UKIMWI 

na MSY; 

 Kupunguza unyanyapaa unaohusiana na VVU na UKIMWI na 

MSY; 

 Kuwezesha upatikanaji wa huduma rafiki kwa watumishi 

wanaoishi na VVU, UKIMWI na MSY; 
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 Kutoa elimu kuhusu mtindo bora wa maisha kwa watumishi wa 

Umma ili kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY. 

 

1.4 Wasimamizi wa Mwongozo 

 

Utekelezaji wa Mwongozo huu utasimamiwa na Waajiri wote katika 

Utumishi wa Umma. 

 

1.5 Sera, Sheria na Kanuni  

 

Mwongozo huu utatekelezwa  kwa kuzingatia  Sera, Sheria, 

Kanuni na Taratibu za Serikali zinazohusu mwitikio wa kudhibiti 

VVU, UKIMWI na MSY:- 

 

(a) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977, kama ilivyorekebishwa mwezi Juni, 2005;  

(b) Sera ya Taifa ya Afya ya mwaka 2007; 

(c) Sera ya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI ya mwaka 2001; 

(d) Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya 

mwaka 1999 na Toleo Na.2 la  mwaka 2008; 

(e) Sera ya Taifa ya Chakula na Lishe ya mwaka 1992; 

(f) Sheria Na.8 ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ya mwaka 

1999 na marekebisho yake ya mwaka 2002, 2005, na 2009; 

(g) Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.6 ya mwaka 2004 

na Marekebisho yake ya mwaka 2007;  

(h) Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 na 

Marekebisho yake Na. 18 ya mwaka 2007;  

(i) Sheria Na.28 ya Kuzuia na Kupambana na UKIMWI ya 

mwaka 2008 na Kanuni zake; 

(j) Sheria namba 4 ya Makosa ya Kujamiiana ya mwaka 1998; 

(k) Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na.11 ya 

mwaka 2007; 

(l) Kanuni Bora za Kiutendaji katika masuala ya ajira, 2007;  

(m) Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003, na Taratibu 

za Uendeshaji wa Utumishi wa Umma  za mwaka 2003; 

(n) Kanuni za Maadili na Utendaji katika Utumishi wa Umma 

2006;  
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(o) Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, 2009; 

(p) Mkakati wa III wa Taifa wa Kisekta wa Kudhibiti UKIMWI wa 

mwaka 2013-2017; 

(q) Mkakati wa Taifa wa MSY, 2009 – 2015;  

(r) Mkakati wa Taifa wa Lishe wa mwaka 2011, na  

(s) Mwongozo wa Anuai za Jamii wa mwaka 2010. 
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SURA YA PILI 

UMUHIMU WA KUDHIBITI VVU, UKIMWI NA MSY, KATIKA 
UTUMISHI WA UMMA 

 

2.1 Hali Halisi 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo wa kudhibiti UKIMWI katika 

utumishi wa umma wa mwaka 2007 uliibua suala la MSY kuwa tatizo 

kubwa miongoni mwa watumishi wa Umma. Hivyo maoni ya watumishi 

wengi yalipendekeza MSY yadhibitiwe sanjari na VVU na UKIMWI. 

  

Utafiti wa kupima kiwango cha utekelezaji wa Mwongozo wa kudhibiti 

VVU na UKIMWI na kuangalia kiwango cha MSY miongoni mwa 

watumishi wa Umma, ulionesha kuwa zaidi ya asilimia 60 ya watumishi 

wapo kwenye hatari ya kupata magonjwa sugu yasiyoambukizwa (OR-

MUU 2013). 

 

Kutokana na taarifa za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya za mwaka 2013 

zinaonesha kuwa gharama za matibabu ya saratani kwa mgonjwa 

mmoja zinakadiriwa kuwa ni kati ya Shilingi laki tisa na shilingi milioni 

sitini na tatu kwa mzunguko wa wiki sita kwa mgonjwa mmoja. 

Kadhalika, kwa kisukari ni kati ya shilingi laki mbili hadi laki nne. Vile vile 

gharama za mgonjwa wa shinikizo kubwa la damu ni  kati ya shilingi laki 

moja hadi laki tatu na gharama za kusafisha figo ni kati ya shilingi milioni 

nne kwa mwezi na; kwa yule ambaye ameshawekewa figo gharama ya 

dawa ya kushusha fingomwili ni shilingi milioni moja na laki nne kwa 

mwezi kwa maisha yake yote. 

 

2.2 Madhara 

MSY yanaathiri zaidi watu katika umri wa uzazi na uzalishaji mali. 

Takwimu za Shirika la Afya Duniani (2005) zinaonesha kuwa asilimia 30 

ya vifo vinavyotokana na magonjwa haya vinatokea kwa watu wenye 

umri chini ya miaka 60 ambao ndiyo nguvu kazi ya taifa. Aidha, vifo vingi 

vinavyosababishwa na UKIMWI vinatokea kwa watumishi wenye umri 

kati ya miaka 25 hadi 49 na wanaoathirika zaidi katika Wizara, Idara na 

Wakala za Serikali ni wanaume kutokana na wingi wao. Kwa upande wa 
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Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Serikali za Mitaa wanaoathirika zaidi ni 

wanawake hasa waalimu, wauguzi, na maafisa ugani.  

 

Hali hii inatokea kwa sababu wanawake ni wengi zaidi katika makundi 

haya kuliko wanaume (Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI katika Utumishi 

wa Umma, 2007). Kwa msingi huu, magonjwa haya yasipodhibitiwa 

yatapunguza nguvu kazi na ufanisi, yataongeza  mzigo kwa taifa na 

kuchochea umaskini katika ngazi ya familia. Kwa mfano ongezeko la 

asilimia 10 ya MSY linapunguza asilimia 0.5 ya pato la taifa na hivyo 

kudumaza ukuaji wa uchumi.  

 

2.3 Uhusiano baina ya Mtindo wa Maisha, VVU, UKIMWI na MSY 

Kuna uhusiano mkubwa baina ya VVU, UKIMWI na MSY kwa kuwa 

magonjwa haya kwa kiwango kikubwa hutokana na mtindo wa maisha na 

ulaji usiofaa. Pia maambukizo ya VVU yanachangiwa na mila na desturi 

hatarishi na kujihusisha na ngono isiyo salama. Hivyo ni muhimu 

kupanga na kuzitekeleza kwa pamoja afua za kudhibiti maradhi haya kwa 

kuwa yote yanagusa afya za watumishi.  

 

2.4 Vichocheo vya VVU, UKIMWI na MSY 

Magonjwa sugu yasiyoambukizwa yanayokabili watu wengi hapa nchini 

ni pamoja na kisukari, shinikizo kubwa la damu, saratani, magonjwa ya 

moyo na magonjwa sugu ya njia ya hewa kwa mfano: pumu. Vichocheo 

vinavyosababisha magonjwa haya ni pamoja na:- 

 Ulaji usiofaa; 

 Kuwa na uzito usiowiana na urefu kulingana na kipimo cha farihisi 

ya uzito wa mwili (BMI); 

 Kutofanya mazoezi ya mwili; 

 Matumizi ya pombe, sigara na bidhaa nyingine za tumbaku na dawa 

za kulevya; 

 Mila na desturi hatarishi; 

 Mfumo dhaifu wa ushauri sahihi mahali pa kazi; 

 Msongo wa mawazo; 

 Kuwepo na magonjwa sugu katika familia na ukoo; 

 Kutozingatia ngono salama;  

 Unyanyapaa na ubaguzi. 
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 Matumizi ya mifuko laini ya nailoni kubebea vyakula vilivyopikwa. 

 

Waajiri katika Utumishi wa Umma wanaelekezwa kutumia nyaraka 

mbalimbali zilizopo kuwaelimisha watumishi wa umma mahali pa kazi 

kuhusu haki zao, maadili, wajibu wao na mitindo bora ya maisha katika 

kuepuka vichocheo vilivyoainishwa. (Kiambatisho Na. 2) 

 

2.5 Virusi Vya UKIMWI (VVU) na UKIMWI 

  

Virusi Vya UKIMWI (VVU) ni vimelea vinavyosababisha hali ya UKIMWI 

kwa kushambulia mfumo wa kinga ya mwili. Kinga ya mwili wa mtu 

inaposhuka husababisha mwili kushindwa kupambana na VVU na hivyo 

kuruhusu magonjwa nyemelezi kupenyeza kirahisi. Vimelea hivi vya 

VVU huishi na kuzaliana ndani ya chembechembe hai za kinga ya mwili 

ziitwazo CD4.  

 

2.6 Hatua za VVU na UKIMWI 

2.6.1 Kipindi Ficho (Window period) 

 

Wakati wa kipindi ficho mtu mwenye maambukizo ya VVU akipima 

kwa kutumia vipimo vya fingomwili (antibodies) haoneshi kuwa 

ameambukizwa. Kwa kawaida inachukuwa miezi 3 hadi 6 kwa 

mwili kuweza kuitikia na kuzalisha fingomwili. Aidha, vipimo katika 

sehemu za utafiti vinaweza kupima fingomwili kuanzia wiki 6 na 

kuendelea. 

 

Katika kipindi cha wiki 2–3 baada ya maambukizo ya VVU ni 

vigumu kuonesha dalili za kuashiria maambukizo. Hata hivyo VVU 

huzaliana kwa haraka mwilini mwa mtu aliyeambukizwa na kipindi 

hiki anaweza kuwaambukiza watu wengi. Katika kipindi hiki watu 

wengine wanaweza kuwa na mafua, homa na vipele vyekundu na 

baadae kutoweka.  

2.6.2 Kipindi Tuli (Latent period) 

 Katika kipindi tuli, kiwango cha VVU huwa ni kikubwa na mtu 

anaweza asijisikie kuumwa wala kujijua kuwa na VVU, lakini bado 
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anaweza kuambukiza. Aidha, katika kipindi hiki mwili wa binadamu 

hupambana na VVU kwa kuongeza uzalishaji wa CD4 kama kinga 

dhidi ya VVU. Kipindi hiki kinaweza kuchukua wastani wa miaka 

minane hadi kumi bila kuonesha dalili zozote isipokuwa dalili ya 

kuvimba tezi inaweza kujitokeza. Endapo mtu aliyeambukizwa 

VVU atapimwa afya katika kipindi hiki, kipimo kitaonesha 

maambukizo.   

 

2.6.3 Kipindi cha UKIMWI (Full blown AIDS) 

Katika kipindi hiki seli kinga (CD4) za mwili hupungua kwa haraka 

na kuathiri uwezo wa mwili kupambana na VVU. Hali hii inaruhusu 

kupenya kwa magojwa nyemelezi kwa mtu aliyeambukizwa VVU 

kwa urahisi. Magonjwa nyemelezi kama vile kifua kikuu, malaria, 

saratani na mkanda wa jeshi husababisha kudhoofika kwa mwili. 

Dalili zinazoweza kujitokeza katika kipindi hiki ni pamoja na: 

kuharisha, vipele, kupungua uzito, kikohozi cha muda mrefu, kuwa 

na homa za mara kwa mara na kukosa hamu ya kula. Uzoefu 

umeonesha kuwa mtu aliyeambukizwa anaweza kuishi na VVU 

kwa muda mrefu bila kufikia hatua hii ikiwa atazingatia lishe bora 

na matibabu sahihi. 
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SURA YA TATU 

NAMNA YA KUDHIBITI VVU, UKIMWI NA MSY MAHALI PA 
KAZI 

 
Kila siku binadamu hufanya maamuzi mengi kuhusu maisha yake ikiwa 

ni pamoja na kujitahidi kuepuka hatari zinazoweza kusababisha 

magonjwa mbalimbali, ulemavu, udhaifu wa kudumu na hata kifo cha 

mapema. Kwa kufuata taratibu chache za mtindo bora wa maisha, 

mtumishi anaweza kupunguza uwezekano wa kupata VVU, UKIMWI na 

MSY.  

Katika kufanikisha udhibiti wa VVU, UKIMWI na MSY zinahitajika juhudi 

na ushiriki wa kila mdau wakiwemo waajiri, watumishi wa Umma na jamii 

kwa ujumla. Ili kufanikisha utekelezaji mwongozo huu mambo yafuatayo 

ni lazima yazingatiwe:-  

(i) Kuhusisha watumishi wa ngazi zote;  

(ii) Kuzingatia mahitaji ya makundi yote katika Utumishi wa Umma; 

(iii) Kuandaa mpango kazi wa afya na ustawi wa watumishi mahali 

pa  kazi na kufanya uraghibishi; 

(iv) Shughuli zinazohusu afya na ustawi wa watumishi zijumuishwe 

kwenye mpango kazi wa mwaka wa mahali pa kazi kwa 

kutengewa na kupewa fedha za kutosha;  

(v) Ni kinyume cha sheria na taratibu kwa mwajiri kumlazimisha 

mtumishi kupima na kutoa taarifa binafsi zinazohusiana na hali 

yake ya VVU, UKIMWI na MSY. Iwapo mtumishi wa Umma 

ataamua kutoa taarifa binafsi kwa hiari yake, taarifa hizo 

zitunzwe kwa siri kwa kuzingatia Kanuni za Shirika la Kazi la 

Kimataifa za kuhifadhi taarifa binafsi (1997), Sheria Na.28 ya 

Kuzuia na Kupambana na UKIMWI ya mwaka 2008 

iliyohuishwa mwaka 2013 na Kanuni za Maadili ya Utendaji 

katika Utumishi wa Umma (2006).  

 

3.1 Wajibu wa Mwajiri  

Kwa mujibu wa mwongozo huu, mwajiri atawajibika kutekeleza 

majukumu yafuatayo:-  
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(i) Kujumuisha masuala ya VVU, UKIMWI na MSY katika mpango 

kazi wa kila mwaka; 

(ii) Kujenga uwezo wa watumishi wote kuhusu udhibiti wa VVU, 

UKIMWI na MSY;  

(iii) Kubuni, kuandaa na kushirikisha watumishi katika matamasha ya 

michezo kwa mwezi/siku rafiki itakayokubalika. 

(iv) Kuweka mazingira rafiki yatakayowawezesha watumishi kuwa na 

mtindo bora wa maisha, kama vile sehemu ya kufanyia mazoezi ya 

mwili na michezo; sehemu ya huduma ya chakula inayozingatia 

usafi, usalama na ulaji unaofaa  kwa afya bora pamoja na kutenga 

muda na sehemu ya huduma ya chakula; 

(v) Kushirikisha wadau mbalimbali katika upatikanaji wa vifaa vya 

kupimia afya za watumishi kama shinikizo la damu, sukari, kupima 

uzito na urefu/kimo.  

(vi) Kuunda kamati ya VVU, UKIMWI na MSY itakayokuwa na jukumu 

la kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mwongozo huu 

(vii) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa shughuli za VVU, UKIMWI na 

MSY  za kila robo mwaka  na kuiwasilisha kwa Katibu Mkuu OR-

MUU; 

(viii) Kufanya tathmini ya hali halisi ya VVU, UKIMWI na MSY mahali pa 

kazi (Kiambatisho Na. 3);  

(ix) Kuwezesha upatikanaji wa  huduma ya unasihi na upimaji wa VVU 

kwa hiari; 

(x) Kusimamia uanzishwaji wa shughuli za uelimishaji rika katika kila 

idara;  

(xi) Kujenga uwezo wa kamati ya VVU, UKIMWI na MSY, mahali pa 

kazi;  

(xii) Kuwezesha utoaji wa  elimu, mafunzo, upatikanaji na usambazaji 

wa vifaa kinga; 

(xiii) Kufanya ufuatiliaji mara kwa mara na tathmini kuhusu utekelezaji 

wa afua za VVU, UKIMWI na MSY, mahali pa kazi; 

 

3.2 Wajibu wa Mtumishi  

Kwa mujibu wa mwongozo huu, kila mtumishi wa umma ana wajibu wa 

kuepuka vichocheo vinavyosababisha VVU, UKIMWI na MSY kwa 
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kutumia uwezo, ujuzi, uzoefu na maarifa aliyonayo kwa kuzingatia 

mambo yafuatayo:-  

(i) Kulinda na kudumisha afya bora mahali pa kazi kwa kuzingatia 

ulaji bora unaofaa, mazoezi ya mwili na farihisi sahihi ya uzito wa 

mwili (BMI); 

(ii) Kuhamasisha na kushiriki  katika uboreshaji mazingira ya kazi 

yanayodumisha afya bora; 

(iii) Kutumia vifaa kinga na vitendea kazi vinavyoweza kusaidia udhibiti 

wa VVU, UKIMWI na MSY,; 

(iv) Kuhudhuria na kushiriki mafunzo mbali mbali yanayohusu stadi na 

elimu kuhusu VVU, UKIMWI na MSY; 

(v) Kushiriki matamasha ya michezo yanayoandaliwa na mwajiri; 

(vi) Kupima afya mara kwa mara; 

(vii) Kujiweka wazi kwa mwajiri wake kwa hiari, kuhusu hali yake ya 

afya kuhusiana na VVU, UKIMWI na MSY. 

(viii) Kuepuka kujinyanyapaa mwenyewe na kuwa-nyanyapaa 

watumishi wengine wanaishi na VVU, UKIMWI na MSY. 
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SURA YA NNE 
 

MUUNDO WA URATIBU WA AFUA ZA VVU, UKIMWI NA 
MSY MAHALI PA KAZI  

 

 
Mwongozo huu utatekelezwa kwa kuzingatia masuala ya jinsia na kwa 
kufuata muundo wa uratibu kwa kutumia kamati katika ngazi mbali mbali 
kama ifuatavyo;- 
 

4.1  Kamati ya Kitaifa 

4.1.1 Wajumbe wa kamati 

Kamati hiyo inaundwa na Wajumbe kumi (10) kutoka Wizara/Taasisi 

zifuatazo:- 

(i) Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, (Kitengo cha 

Anuai za Jamii) – Mwenyekiti;  

(ii) Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania - Katibu;  

(iii) Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango; 

(iv) Ofisi ya Waziri  Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa; 

(v) Wizara ya Fedha; 

(vi) Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii; 

(vii) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi; 

(viii) Wizara ya Kazi na Ajira; 

(ix) Chuo cha Utumishi wa Umma; 

(x) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya. 

4.1.2 Majukumu ya Kamati 

 

(i) Kuratibu, kusimamia, kuandaa na kuhuisha nyaraka  mbalimbali 

zinazohusu masuala ya VVU, UKIMWI na MSY katika Utumishi wa 

umma; 

(ii) Kushauri Wizara na Taasisi zake, Idara zinazojitegemea, Wakala 

za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhusu  utekelezaji wa shughuli zote za kudhibiti VVU, UKIMWI na 

MSY mahali pa kazi; 

(iii) Kuchambua  na kubuni  vyanzo mbadala vya rasilimali za kudhibiti 

VVU, UKIMWI na MSY sehemu za kazi; 
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(iv) Kupokea na Kupitia taarifa ya kila nusu mwaka  kutoka Wizara na 

Taasisi zake, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, 

Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na kushauri 

ipasavyo; 

(v) Kuandaa mkutano wa mwaka wa kutathmini utekelezaji wa 

masuala ya VVU, UKIMWI na MSY,  katika Utumishi wa Umma; 

(vi) Kuhamasisha mwitikio wa kisekta katika masuala ya VVU, 

UKIMWI na MSY,  kulingana na majukumu ya  sekta husika kwa 

wadau; 

(vii) Kuandaa na kuchambua taarifa ya utekelezaji ya VVU, UKIMWI na 

MSY, katika Utumishi wa Umma na kuiwasilisha  kwa Katibu Mkuu 

OR- MUU; 

(viii) Kufuatilia taarifa mbalimbali za utafiti kuhusu masuala ya VVU, 

UKIMWI na MSY,, kuzitunza na kuzisambaza kwa wadau; 

(ix) Kushiriki kwenye mijadala mbalimbali ya kitaifa kikanda na 

kimataifa kulingana na fursa zilizopo kwa lengo la kubadilishana 

uzoefu; na 

(x) Kukutana kila robo mwaka kwa vikao vya kawaida na dharura 

inapolazimu. 

 

4.2 Kamati Ngazi ya Wizara 

4.2.1 Wajumbe wa Kamati 

 

(i) Katibu Mkuu – Mwenyekiti 

(ii) Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu - Katibu, 

(iii) Mkurugenzi wa Mipango, 

(iv) Mhasibu Mkuu  

(v) Mratibu wa Shughuli za VVU, UKIMWI na MSY,  – Katibu Msaidizi, 

(vi) Mwakilishi wa Watumishi wanaoishi na VVU na UKIMWI 

aliyejiweka wazi,  

(vii) Mwakilishi wa Watumishi wanaoishi na MSY aliyejiweka wazi, 

(viii) Mwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi (TUGHE) 
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(ix) Daktari wa binadamu, 

(x) Mtaalam wa Lishe. 

4.3 Kamati Ngazi ya Taasisi za Wizara 

4.3.1 Wajumbe wa Kamati 

(i) Mtendaji Mkuu wa Taasisi -  Mwenyekiti; 

(ii) Mkuu wa Idara/ Kitengo/ Sehemu inayosimamia rasilimaliwatu - 

Katibu; 

(iii) Mkuu wa Idara ya Mipango; 

(iv) Mhasibu Mkuu wa Taasisi; 

(v) Mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY; 

(vi) Mwakilishi wa watumishi wanaoishi na VVU/UKIMWI aliyejiweka 

wazi; 

(vii) Mwakilishi wa watumishi wanaoishi na MSY  aliyejiweka wazi; na 

(viii) Mwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi mahali pa kazi. 

 

Kamati hii ina wajibu wa kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji 

kwa Wizara husika. 

 

4.4  Kamati Ngazi ya Mkoa 

4.4.1 Wajumbe wa Kamati 

(i) Katibu Tawala wa Mkoa - Mwenyekiti, 

(ii) Katibu Tawala Msaidizi, Utawala na Rasilimali Watu – Katibu, 

(iii) Katibu Tawala Msaidizi, Mipango na Uratibu,  

(iv) Mhasibu Mkuu wa Mkoa, 

(v) Mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY – Katibu Msaidizi, 

(vi) Mwakilishi wa Watumishi wanaoishi na VVU na UKIMWI 

aliyejiweka wazi,  

(vii) Mwakilishi wa Watumishi wenye MSY aliyejiweka wazi, 

(viii) Mwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi mahali pa kazi (TUGHE), 

(ix) Mganga Mkuu wa Mkoa, 

 

Katika ofisi ya Mkuu wa Wilaya kutakuwa na kamati ndogo za kuratibu 

masuala ya VVU, UKIMWI na MSY. Wajumbe watateuliwa kulingana na 

muundo wa Ofisi hiyo. Katibu Tawala wa Wilaya atakuwa mwenyekiti, 

Katibu wa kamati atateuliwa miongoni mwa wajumbe ambao idadi yao 

haitazidi watano (5). 
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4.5 Kamati Ngazi ya Halmashauri 

4.5.1 Wajumbe wa Kamati 

(i) Mkurugenzi Mtendaji – Mwenyekiti; 

(ii) Mkuu wa Idara ya Utumishi na Rasilimaliwatu – Katibu; 

(iii) Mkuu wa Idara ya Mipango; 

(iv) Mratibu wa UKIMWI Idara ya Afya (DACC); 

(v) Mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi; 

(vi) Afisa Elimu (Msingi); 

(vii) Afisa Elimu (Sekondari); 

(viii) Mwakililishi wa watumishi wanaoishi na  VVU na UKIMWI 

aliyejiweka wazi; 

(ix) Mwakilishi wa watumishi wenye MSY aliyejiweka wazi; 

(x) Afisa Kilimo/Lishe; na 

(xi) Mwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi (TALGWU). 

 

4.6  Kamati Ngazi ya Kata 

4.6.1 Wajumbe wa Kamati  

(i) Afisa Mtendaji wa Kata – Mwenyekiti; 
(ii) Afisa Maendeleo ya Jamii wa kata – Katibu; 
(iii) Maafisa watendaji wa Mitaa/Vijiji katika Kata husika; 
(iv) Afisa kilimo wa kata; 
(v) Afisa Afya wa kata; 
(vi) Mratibu Elimu Kata; na 
(vii) Mganga Mfawidhi mmoja wa Kituo cha Afya au Zahanati. 

 

4.7 Majukumu ya Kamati katika ngazi za Wizara na taasisi zake, 
Mkoa, Halmashauri na Kata 
 

(i) Kupokea, kujadili na kupitisha mpango kazi wa mwaka wa afua za 

VVU, UKIMWI na MSY,  mahali pa kazi, 

(ii) Kukutana mara moja kila robo mwaka ili kutathmini utekelezaji wa 

mpango kazi.  

(iii) Kujenga uwezo wa waelimisha rika mahali pa kazi,  

(iv) Kuratibu utoaji wa mafunzo ya elimu na stadi kuhusu VVU, 

UKIMWI na MSY mahali pa kazi, 
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(v) Kupokea na kujadlili taarifa za utekelezaji wa afua za VVU, 

UKIMWI na MSY za kila robo mwaka kutoka kwa mratibu wa afua 

za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi na kuzirasimisha, 

(vi) Kubuni na kutafuta vyanzo mbadala vya rasilimali kuongezea 

bajeti ya kugharamia utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI na 

MSY mahali pa kazi katika ngazi husika kwa kuzingatia kanuni za 

utawala bora.  

 

4.8  Mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi 
       

Ili kufanikisha utekelezaji wa mwongozo huu, kila ngazi husika 
inaagizwa kuteuwa mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY kutoka 
kurugenzi/idara ya utawala na rasilimali watu. 

 

4.8.1 Majukumu ya Mratibu 

 

(i) Kuandaa mpango kazi kwa kushirikisha kamati ya VVU, UKIMWI 

na MSY mahali pa kazi,  

(ii) Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI na 

MSY mahali pa kazi, 

(iii) Kukusanya, kuchambua, kutumia na kutunza takwimu za afua za 

VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi, 

(iv) Kuratibu uandaaji wa taarifa za utekelezaji wa afua za VVU, 

UKIMWI na MSY mahali pa kazi na kuziwasilisha kwenye Kamati,  

(v) Kuwezesha mchakato wa upatikanaji wa waelimisha rika kwa 

kushirikisha kamati ya afua za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa 

kazi, 

(vi) Kuratibu shughuli za waelimisha rika mahali pa kazi. 

 

4.9   Elimu Rika Mahala pa Kazi 
 
Elimu rika mahala pa kazi ni muhimu katika kuingiza masuala ya VVU, 
UKIMWI na MSY katika utendaji kazi kwa kila idara. Kwa hiyo 
Mwongozo huu unaagiza kwamba kila mahala pa kazi katika utumishi 
wa  Umma shughuli za uelimishaji rika zianzishwe. 
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4.9.1 Muelimisha Rika Mahali pa Kazi 
 
Kwa mujibu wa mwongozo huu, muelimisha rika atateuliwa na mkuu wa 
idara au kitengo kwa kufuata sifa na vigezo (Kiambatisho na 4)  
 
4.9.2 Majukumu ya Muelimisha Rika 

 
(i) Kuhamasisha watumishi kuhusu ushiriki wao katika udhibiti wa 

VVU, UKIMWI na MSY katika idara husika na kundi rika;   
(ii) Kutafuta/kupokea na kusambaza taarifa za elimu ya VVU, UKIMWI 

na MSY.  
(iii) Kutoa taarifa katika kikao cha waelimishaji rika kuhusu shughuli za 

VVU, UKIMWI na MSY zilizotekelezwa katika Idara/Kitengo kila 
robo mwaka. 

(iv) Kuendesha mafunzo na kutoa elimu ya VVU, UKIMWI na MSY 

kwa wanarika wenzake.  
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SURA YA TANO 

FURSA NA HAKI ZA MTUMISHI WA UMMA 
 

 

5.1 Fursa za Watumishi wa Umma  

Watumishi wa Umma wana fursa zitokanazo na nyaraka mbalimbali za 

Serikali ukiwemo mwongozo huu. Fursa hizi zinachangia katika 

kuboresha afya na ustawi wao pamoja na maendeleoya Utumishi wa 

Umma. Ni muhimu na haki ya kila mtumishi kupata nyaraka, kuzisoma na 

kuzifanyia kazi. 

 

Hivyo inaelekezwa kuwa waajiri wote wa Utumishi wa Umma kuweka 

mazingira wezeshi ya upatikanaji wa nyaraka hizi ukiwepo mwongozo 

huu kwa watumishi wote. Hii itasaidia kila mtumishi kutambua wajibu,  na 

kutekeleza majukumu yake ipasavyo.  

5.2 Haki na Wajibu kwa Watumishi wa Umma Mahali pa Kazi 

Kila mtumishi anastahili kupewa haki mahali pa kazi kulingana na sheria, 

kanuni, taratibu na masharti ya ajira yake. Mtumishi akikosa haki zake 

inaweza kumsababishia kupata baadhi ya VVU, UKIMWI na MSY 

ambayo kwa namna moja au nyingine itapunguza ufanisi wake katika 

utendaji. Kwa msingi huu ni muhimu waajiri wazingatie utoaji wa haki kwa 

watumishi wote ili kudumisha afya na ustawi wao. Hata hivyo ni muhimu 

kwa watumishi pia kuzingatia wajibu wao.  

 

5.3 Kuepuka Unyanyapaa na Ubaguzi 

Waajiri katika Utumishi wa Umma wanaelekezwa kutumia fursa 

zinazowazunguka kudhibiti tatizo la unyanyapaa ambao huchangia 

kurudisha nyuma juhudi za Serikali kufikia sifuri tatu ifikapo mwaka 

2015.  

 

Mwongozo huu unaelekeza waajiri kutoa mafunzo na elimu ya kutosha 

kuhusu kuepukana na tabia za kujinyanyapaa na kunyanyapaa wengine 

kuhusiana na VVU, UKIMWI na MSY. 
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Inasisistizwa kuwa ni kinyume na taratibu za Utumishi wa Umma 

kubagua  na kunyanyapaa mtumishi yeyote kwa hali yake ya afya, jinsia, 

elimu, maumbile na cheo. 

 

5.4 Huduma ya Unasihi na Ushauri 

Watumishi wote wa umma wanastahili kupata taarifa sahihi kuhusu VVU, 

UKIMWI na MSY pamoja na afya bora, huduma ya unasihi, upimaji wa 

afya. Uzoefu unaonesha kuwa baadhi ya watumishi wanaoishi na VVU, 

UKIMWI na MSY bila kupata unasihi kwa wakati muafaka huweza 

kufanya maamuzi hasi ya ghafla, mfano kuacha kazi bila kuzingatia 

taratibu za kazi.  

 

Mwongozo huu unaagiza  kuwa ni jukumu la mwajiri kusimamia 

upatikanaji wa huduma ya unasihi na ushauri kwa watumishi wote. Aidha, 

inasisitizwa kuwa watumishi waliojiweka wazi kuhusu VVU, UKIMWI na 

MSY waendelee kupatiwa huduma hizo mara kwa mara. 
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SURA YA SITA 

MPANGO KAZI 

 
Katika kuandaa mipango endelevu kila Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Wakala za Serikali,   Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, taasisi zote  zinaagizwa kufanya tathmini ya awali ya hali halisi ya 

VVU, UKIMWI na MSY. Tathmini hizo zifanyike kwa kuzingatia kanuni za 

maadili ya kiutendaji na kulinda haki ya mtumishi.  

 

Mpango kazi utaandaliwa kwa kutumia taarifa ya tathmini ya awali ya 

hali halisi ya VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi. Aidha mpango kazi 

huo uandaliwe kwa kushirikisha kamati ya VVU, UKIMWI na MSY mahali 

pa kazi na kwa kuzingatia kiambatisho na.6   

 

6.1 MAFUNZO 

 

Katika kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY kila Wizara, Idara 

Zinazojitegemea, Wakala za Serikali,  Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zinaagizwa kuandaa programu za mafunzo ya aina 

mbalimbali yanayohusu maradhi hayo. Inasisitizwa kuwa mafunzo hayo 

yatolewe kwa makundi mbalimbali yakiwemo ya viongozi, waratibu wa 

VVU, UKIMWI na MSY  mahali pa kazi, Maafisa Utumishi na Rasilimali 

Watu na waelimisha rika, wajumbe wote wa Kamati za  kuratibu udhibiti 

wa VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi na kwa watumishi wote.  

 

 

6.2 Bajeti  

 

Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali,   Sekretarieti  za 

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaagizwa kuandaa bajeti ya 

kutekeleza mpango kazi kuhusu VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi 

kulingana na ‘MTEF’  

 

Mwongozo huu unawaelekeza waajiri kulinda fedha za utekelezaji wa 

shughuli za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi baada ya bajeti ya 

taasisi kupitishwa na Bunge. Inasisitizwa kuwa fedha zilizopitishwa na 
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Bunge kwa ajili ya shughuli za VVU, UKIMWI na MSY zitumike kwa 

malengo yaliyokusudiwa tu. Iwapo fedha hizo zitaelekezwa katika 

matumizi mengine, mamlaka za nidhamu zichukue hatua kwa kuzingatia 

sheria, kanuni na taratibu za Utumishi wa Umma.  
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SURA YA SABA 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA TAARIFA ZA UTEKELEZAJI  

 

Ufuatiliaji,tathmini na utoaji taarifa ni mambo muhimu katika 

utekelezaji wa mipango kazi. Lengo ni kupima mafanikio, kubaini 

changamoto za utekelezaji na kuboresha mwelekeo wa baadaye. 

Kwa mantiki hiyo, mwongozo huu unaelekeza namna ambavyo 

ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa utakavyofanyika.  

 

7.1  Ufuatiliaji 

 
Ni muhimu kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI 
na MSY mara kwa mara kwa kushirikisha watumishi wa sehemu husika. 
Kwa mujibu wa mwongozo huu, ni wajibu wa mwajiri kufanya ufuatiliaji. 
 
 
7.2  Tathmini 

 
Utekelezaji wa Shughuli za VVU, UKIMWI na MSY mahala pa kazi 
zitatathminiwa kwa kipindi cha muda mfupi na mrefu. Inaagizwa kuwa 
kila mwisho wa mwaka sehemu husika itafanya tathmini kuhusu 
utekelezaji wa mwongozo huu na taarifa zake zitatumika kuboresha 
mipango kazi ya miaka inayofuata. Aidha tathmini ya muda mrefu 
itafanywa na OR-MUU. 
 
 
7.3  Utoaji Taarifa 

 

Waajiri wote katika Utumishi wa Umma wanaagizwa kuandaa taarifa 

za utekelezaji wa mwongozo huu kwa kila robo mwaka na 

kuziwasilisha OR-MUU na nakala Tume ya Kudhibiti UKIMWI 

Tanzania (Kiambatisho Na. 5). 

  

 

 



23 

 

7.3.1 Mtiririko wa Utoaji na Upokeaji taarifa za utekelezaji wa afua 
za  VVU, UKIMWI na MSY katika Utumishi wa Umma  

  
 
 
 
 

 
 
 
 

 
 
 
 
 

 
 
 
 

 

 
 

 

 

 

 

 

PO-PSM 

MDAs LGAs RSs 

TACAIDS 
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VIAMBATISHO 
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Kiambatisho Na.1 - Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa (MSY)  

 

Na. Magonjwa  Aina ya Ugonjwa 

1. Moyo na 
Mishipa ya 
damu 

Magonjwa ya mishipa ya damu ya moyo - Coronary 
Heart Disease 

Magonjwa ya Rheumatic ya moyo - Rheumatic Heart 
Disease 

Kiharusi - Cardiovascular Accident/Stroke 

Shinikizo Kubwa la Damu - High Blood Pressure 

2. Kisukari Kisukari aina ya kwanza - Type 1 Diabetes Mellitus 

Kisukari aina ya Pili - Type 2 Diabetes Mellitus 

Kisukari Cha Wanawake Wajawazito - Gestational 
Diabetes Mellitus 

3. Saratani  Saratani ya Koo – Oesophagus Cancer 

Saratani ya Shingo ya Uzazi - Cervical Cancer  

Saratani ya Matiti – Breast Cancer 

Saratani ya Tezi Dume – Prostate Cancer 

Saratani ya Ngozi – Kaposis Sarcoma 

Saratani ya Utumbo Mkubwa – Colony Cancer 

Saratani ya Kongosho – Pancreatic Cancer 

4. Mfumo wa 
Hewa 

Pumu – Asthma  

5. Magonjwa 
ya Akili 

Kifafa - Epilepsy 

Msongo wa Mawazo / Sonona - Depression 

Msongo Mwitu - Dementia, Schizophrenia,Stress 

6. Magonjwa 
sugu ya 
kurithi  

Chembe mwezi - Sickle Cell Disease, Haemophillus  
 

7. Figo  Chronic Renal Failuire 

8. Macho Mtoto wa Jicho - Cataract 

Ulemavu wa macho - Blindness 

9. Tezi ya 
Shingo 

Kuvimba tezi ya Shingo - Goitre 
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Kiambatisho Na. 2 - Masuala Muhimu ya Kuzingatia katika Kudhibiti 

VVU , UKIMWI na MSY 

 

Na. Magonjwa Mambo ya kuzingatia Mambo ya kuepuka 

1. Shinikizo 
kubwa la 
damu 

 Kufuata ushauri wa 
daktari kwa kutumia 
dawa kulingana 
namaelekezo 

 Kula mlo kamili 
angalau mara tatu 
kwa siku 

 Kula mbogamboga 
na matunda kiasi cha 
kutosha 

 Tumia nafaka 
zisizokobolewa na 
jamii ya kunde kwa 
wingi 

 Kupima shinikizo la 
damu mara kwa 
mara 

 Kula vyakula vyenye 
chumvi nyingi na 
vilivyosindikwa kwa 
chumvi na sukari, vyakula 
vyenye mafuta 

 Punguza kiasi cha ulaji wa 
nyama na hasa nyama 
nyekundu 

2. Kisukari  Kufanya mazoezi ya 
mwili angalau dakika 
30 kila siku 

 Kupima sukari mara 
kwa mara na 
kuzingatia ushauri 
wa daktari 

 Kula matunda halisi 
kwa kiasi kidogo 

 Kula vitunguu saumu 
na maji 

 Unywaji pombe 

 Matumizi ya sigara na 
tumbaku 

 Kupata msongo mwitu 

 Kupata majeraha 

3. Mfumo wa 
Hewa 

 Kuzingatia ushauri 
wa daktari na kanuni 
bora za mtindo wa 
maisha 

 Usafi wa mazingira 

 Unywaji pombe 

 Vumbi 

 Barafu 

 Harufu 
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Na. Magonjwa Mambo ya kuzingatia Mambo ya kuepuka 

ya nyumba na 
nyumbe yenye 
madirisha makubwa 

 Kula mlo kamili  

 Kula milo midogo 
midogo mara kwa 
mara 

 Kufanya mazoezi ya 
mwili 

 Kula vyakula vya 
makapimlo kwa wingi 

 Punguza matumizi ya 
chumvi 

 Punguza uzito au unene 
uliozidi  

4. Saratani  Kuzingatia ushauri 
wa daktari na kanuni 
bora za mtindo wa 
maisha 

 Kufanya mazoezi ya 
mwili 

 Kupima afya mara 
kwa mara 

 Kula vyakula vyenye 
nishati lishe kwa wingi 

 Kula nyama nyekundu 

 Kula vyakula 
vilivyosindikwa 

 Unywaji pombe na uvutaji 
sigara 

5. Moyo  Kutumia mafuta kiasi 
kidogo 

 Punguza ulaji wa 
nyama (isizidi nusu 
kilo kwa juma) 

 Ongeza matumizi ya 
nafaka hasa 
zisizokobolewa 

 Kufanya mazoezi ya 
mwili angalau dakika 
30 kwa siku. 

 Mafuta yatokanayo na 
wanyama (Jibini, ngozi ya 
kuku, siagi) 

 Nyama nyekundu 

 Uzito uliozidi 

 Uvutaji sigara na tumbaku 

6. VVU na 
UKIMWI 

 Kupima afya mara 
kwa mara 

 Kuzingatia ushauri 
wa daktari  

 Kula mlo kamili na 

 Kuwa na wapenzi wengi 

 Unywaji wa pombe 
kupindukia na utumiaji wa 
dawa za kulevya 

 Ngono zembe 
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Na. Magonjwa Mambo ya kuzingatia Mambo ya kuepuka 

virutubisho muhimu 
hasa kwa watu 
wanaoishi na VVU 
na wenye UKIMWI 

 Kukuza stadi za 
maisha – kujitambua, 
kujithamini na 
kufanya uamuzi 
sahihi. 
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Kiambatisho Na. 3 - Tathmini ya Hali Halisi ya VVU, UKIMWI na MSY 

 
Tathmini ya hali halisi ya VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi 
itazingatia pamoja na mambo mengine yafuatayo:- 
 

(i) Makundi yaliyo katika hatari ya kupata MSY na kuambukizwa 
VVU; 

(ii) Takwimu kuhusu watumishi wanaoishi na VVU, UKIMWI na MSY  
(jinsi na umri); 

(iii) Vichocheo vinavyosababisha kuongezeka kwa MSY na 
maambukizo ya VVU; 

(iv) Uelewa wa nyaraka zinazohusu VVU, UKIMWI na MSY; 

(v) Mafunzo kuhusu udhibiti wa VVU UKIMWI na MSY yaliyotolewa 
katika kipindi husika; 

(vi) Bajeti iliyotengwa na kutolewa kwa ajili ya afua za VVU, UKIMWI 
na MSY mahali pa kazi; 

(vii) Uwepo wa Kamati za VVU, UKIMWI na MSY,  mahali pa kazi; 

(viii) Uwepo wa huduma za kudhibiti MSY na maambukizo ya VVU 
mahali pa kazi (Kifaa cha kupima shinikizo la damu, rula ya 
kupima urefu/kimo, mzani wa kupima uzito, kifaa cha kupima 
sukari , kondomu na vipeperushi na unasihi); na 

(ix) Uwepo wa uangalizi wa karibu unaojali afya na ustawi wa 
watumishi wa Umma mahali pa kazi (huduma ya unasihi, muda wa 
kupumzika na kazi nyepesi).  Itawekwa kwenye Waraka. 
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Kiambatisho Na. 4 - Sifa za Muelimisha Rika 

 

(i) Awe ni mtumishi wa Umma; 

(ii) Awe ni mtumishi anayeweza kuongea mbele za watu kwa 

kujiamini na bila woga; 

(iii) Awe ni mtumishi anayeweza kutunza siri na kutoa ushauri kwa 

watumishi wenzake bila kuogopa; 

(iv) Awe tayari kupokea mawazo, maoni au ushauri toka kwa 

watumishi katika Idara/kitengo yake na kuwasilisha kwa mratibu 

wa VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi;  

(v) Awe mtumishi mwenye kuwajibika na kujituma katika masuala ya 

kijamii. 

(vi)  Apatikane kwa uteuzi wa mkuu idara/kitengo husika kwa 

kuzingatia sifa na vigezo vilivyoainishwa 
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Kiambatisho Na. 5 - Fomu ya Kuwasilisha Taarifa ya Utekelezaji wa Afua za, 

VVU, UKIMWI na MSY Mahali pa kazi 

 
TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA AFUA ZA VVU, UKIMWI na MSY 
MAHALI PA KAZI  - ROBO YA ............ MWAKA.............. 
 
JINA LA WIZARA/TAASISI/RS/LGAs/Wakala 
..................................................................................................... 

 
Na. Kazi 

Zilizo-
pangwa 

Hali Halisi 
Ya 
Utekelezaji 

Fedha 
Zilizo-
pangwa 

Fedha 
Zilizo-
tolewa 

Fedha 
Zilizo-
tumika 

Idadi ya 
WAVIU 

Idadi ya  
WAMSY 

Changa-
moto 

Maoni 

ke me ke me 

            

            

            

            

            

            

            

            

            

            

            

            

            

            

            

            

            

 
Jina la Mtoa Taarifa:....................... 
 
Tarehe: .....................      Saini na Muhuri........................ 
                                       Mwenyekiti wa Kamati VVU, UKIMWI Na MSY 
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Kiambatisho na. 6 
 

FOMATI YA MPANGO KAZI WA UTEKELEZAJI WA AFUA ZA VVU, 
UKIMWI NA MSY MAHALI PA KAZI 

 
Na. Lengo Shughuli Vyanzo vya 

Rasilimali 
Fedha 

Kiasi Kipindi cha 
Utekelezaji 

Mhusika 

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

       

 


